LDXN Pháp luật lao động cho phép người lao động được nghỉ giữa giờ trong giờ làm việc. Xin hỏi, pháp luật quy định vấn đề này như thế nào?

Pháp luật lao động cho phép người lao động được nghỉ giữa giờ trong giờ làm việc. Xin hỏi, pháp luật quy định vấn đề này như thế nào?

05 13 2014

Pháp luật lao động cho phép người lao động được nghỉ giữa giờ trong giờ làm việc. Xin hỏi, pháp luật quy định vấn đề này như thế nào?

Trả lời:

Điều 5 Nghị định số 45/2013/NĐ-CP quy định về nghỉ trong giờ làm việc như sau:

1. Thời gian nghỉ giữa giờ làm việc quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 108 của Bộ luật lao động được coi là thời giờ làm việc áp dụng trong ca liên tục 08 giờ trong điều kiện bình thường hoặc 06 giờ trong trường hợp được rút ngắn. Thời điểm nghỉ cụ thể do người sử dụng lao động quyết định.

2. Ngoài thời giờ nghỉ ngơi trong ca làm việc bình thường được quy định như trên, người lao động làm việc trong ngày từ 10 giờ trở lên kể cả số giờ làm thêm thì được nghỉ thêm ít nhất 30 phút tính vào giờ làm việc.

 

Tư vấn miễn phí

  1. Gửi câu hỏi để được tư vấn miễn phí
  2. Nhập câu hỏi
    Nhap noi dung can hoi
  1. Tên bạn(*)
  2. E-mail
    Invalid email address.
  3. Số điện thoại
  4. Giới tính
  5. Nghề nghiệp
  6. Capcha(*)
    Capcha
      RefreshInvalid Input

Đăng nhập

Gửi bài viết thi tháng

CHUNG SỐNG - Câu chuyện về lao động di cư tại các nước thuộc tiểu vùng sông Mêkông

Video clip

Vấn đề ATVSLĐ tại khu vực ASEAN qua trường hợp vụ cháy nhà máy Kentex, Philippines

Tổng kết cuộc thi “Ảnh và cuộc sống của người lao động di cư”

Góc nhìn

XEM THÊM

Ý kiến của bạn

XEM THÊM