LDXN Người lao động nghỉ việc trái luật thì có được quyền nhận sổ BHXH hay không?

Người lao động nghỉ việc trái luật thì có được quyền nhận sổ BHXH hay không?

05 13 2014

Người lao động nghỉ việc trái luật thì có được quyền nhận sổ BHXH hay không?

Trả lời:

Về sổ bảo hiểm xã hội:

(i) Theo quy định tại khoản 1, khoản 2, Điều 15 Luật bảo hiểm xã hội thì người lao động có quyền được cấp sổ bảo hiểm xã hội, và khi không còn làm việc thì được nhận sổ bảo hiểm xã hội từ người sử dụng lao động.

(ii)Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc (điểm c, khoản 1, Điều 18 Luật bảo hiểm xã hội).

(iii). Nghiêm cấm các hành vi gây phiền hà, làm thiệt hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của người lao động được quy tại Điều 14 Luật bảo hiểm xã hội và khoản 4, Điều 7 Nghị định152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm xã hội, cụ thể là: (i) cố tình gây khó khăn, cản trở, làm chậm việc đóng, hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội của người lao động; (ii) không cấp sổ bảo hiểm hoặc không trả sổ bảo hiểm cho người lao động theo quy định.

Do vậy, khi bạn không còn làm việc tại Công ty (chấm dứt hợp đồng lao động) mà Công ty không trả sổ bảo hiểm xã hội và sổ lao động cho bạn là trái với quy định của pháp luật.

 

Tư vấn miễn phí

  1. Gửi câu hỏi để được tư vấn miễn phí
  2. Nhập câu hỏi
    Nhap noi dung can hoi
  1. Tên bạn(*)
  2. E-mail
    Invalid email address.
  3. Số điện thoại
  4. Giới tính
  5. Nghề nghiệp
  6. Capcha(*)
    Capcha
      RefreshInvalid Input

Đăng nhập

Gửi bài viết thi tháng

CHUNG SỐNG - Câu chuyện về lao động di cư tại các nước thuộc tiểu vùng sông Mêkông

Video clip

Vấn đề ATVSLĐ tại khu vực ASEAN qua trường hợp vụ cháy nhà máy Kentex, Philippines

Tổng kết cuộc thi “Ảnh và cuộc sống của người lao động di cư”

Góc nhìn

XEM THÊM

Ý kiến của bạn

XEM THÊM