LDXN 54 tuổi có thể đi xuất khẩu lao động không?

54 tuổi có thể đi xuất khẩu lao động không?

06 19 2018

Cho tôi hỏi người 54 tuổi đi qua bên Đài Loan chăm sóc người già có được đi không? Nếu bên thuê chấp nhận thì bên nhà nước Việt Nam có hạn chế điều này không ạ?

Luật sư tư vấn

Xin chào chị! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến Diễn đàn.Về câu hỏi của chị, chúng tôi xin tư vấn cho chị như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 2006

2. Quy định về việc đi làm việc ở nước ngoài

Điều 6 Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 2006 quy định các hình thức đi làm việc ở nước ngoài như sau:

Điều 6. Các hình thức đi làm việc ở nước ngoài

Người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo một trong các hình thức sau đây:

1. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài, tổ chức sự nghiệp được phép hoạt động đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

2. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài với doanh nghiệp trúng thầu, nhận thầu hoặc tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài có đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài;

3. Hợp đồng đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hình thức thực tập nâng cao tay nghề với doanh nghiệp đưa người lao động đi làm việc dưới hình thức thực tập nâng cao tay nghề;

4. Hợp đồng cá nhân.

Như vậy, tùy từng hình thức đi làm việc ở nước ngoài nêu trên mà chị phải đáp ứng các điều kiện tương ứng. Như trường hợp chị thì có thể xác định là hình thức đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng với doanh nghiệp hoạt động dịch vụ đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài hoặc hợp đồng cá nhân. Theo đó, điều kiện để đi làm việc ở nước ngoài theo 2 hình thức này pháp luật hiện hành cụ thể là Luật người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng 2006 quy định như sau:

"Điều 42. Điều kiện để người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng với doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp, tổ chức, cá nhân đầu tư ra nước ngoài

Người lao động được đi làm việc ở nước ngoài khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

2. Tự nguyện đi làm việc ở nước ngoài;

3. Có ý thức chấp hành pháp luật, tư cách đạo đức tốt;

4. Đủ sức khoẻ theo quy định của pháp luật Việt Nam và yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;

5. Đáp ứng yêu cầu về trình độ ngoại ngữ, chuyên môn, kỹ thuật, tay nghề và các điều kiện khác theo yêu cầu của nước tiếp nhận người lao động;

6. Được cấp chứng chỉ về bồi dưỡng kiến thức cần thiết;

7. Không thuộc trường hợp cấm xuất cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam."

Điều 50. Điều kiện đối với người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo Hợp đồng cá nhân

1. Các điều kiện quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 7 Điều 42 của Luật này;

2. Có Hợp đồng cá nhân theo quy định tại Điều 51 của Luật này;

3. Có Giấy xác nhận việc đăng ký Hợp đồng cá nhân của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi người lao động thường trú.

Như vậy, pháp luật Việt Nam hiện hành quy định người đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng phải là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ tức từ đủ 18 tuổi trở lên mà không giới hạn độ tuổi tối đa, do đó, nếu người lao động đã 54 tuổi những vẫn đáp ứng đủ các điều kiện trên và được nước tiếp nhận đồng ý thì vẫn có thể đi làm việc ở nước ngoài được. (Tuy nhiên, vì độ tuổi này cũng đã khá cao nên nếu không quá khó khăn thì để đảm bảo sức khỏe người này không nên đi.

Tư vấn: Công ty Luật Việt Phong.

Tư vấn miễn phí

  1. Gửi câu hỏi để được tư vấn miễn phí
  2. Nhập câu hỏi
    Nhap noi dung can hoi
  1. Tên bạn(*)
  2. E-mail
    Invalid email address.
  3. Số điện thoại
  4. Giới tính
  5. Nghề nghiệp
  6. Capcha(*)
    Capcha
      RefreshInvalid Input

Những điều người lao động cần lưu ý khi chuẩn bị về nước

CHUNG SỐNG - Câu chuyện về lao động di cư tại các nước thuộc tiểu vùng sông Mêkông

Video clip

Vấn đề ATVSLĐ tại khu vực ASEAN qua trường hợp vụ cháy nhà máy Kentex, Philippines

Tổng kết cuộc thi “Ảnh và cuộc sống của người lao động di cư”

Góc nhìn

XEM THÊM

Ý kiến của bạn

XEM THÊM